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HOTUBA YA KATIBU MTENDAJI WA BARAZA LA TAIFA LA 
UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI WAKATI WA KILELE CHA 

MAONESHO YA MIFUKO NA PROGRAMU ZA UWEZESHAJI KATIKA 
UWANJA WA BOMBADIA, MKOA WA SINGIDA TAREHE 14 

SEPTEMBA, 2024 
 

 Mheshimiwa Doto Mashaka Biteko, Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 

Nishati; 

 Mheshimiwa Ummy Nderiananga, Naibu Waziri  wa Nchi Ofisi ya 

Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu; 

 Mheshimiwa  

 Mheshimiwa Halima Dendego, Mkuu wa Mkoa wa Singida 

 Dkt. Fatuma Mganga, Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida; 

 Mheshimiwa Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Singida; 
 Viongozi mbalimbali wa Vyama vya Siasa; 
 Waheshimiwa Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 
 Ndugu Condrad Milinga, Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 

Sera, Bunge na Uratibu; 
 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 
 Viongozi wa Madhehebu mbalimbali ya Dini; 
 Waheshimiwa Madiwani; 
 Wakuu wa Taasisi zinazosimamia Mifuko na Programu za 

Uwezeshaji; 
 Wakuu wa Taasisi za Umma na Sekta Binafsi; 
 Wajasiriamali walionufaika na Mifuko na Programu za Uwezeshaji 

na ambao hawajanufaika;  
 Ndugu Wananchi na Wadau wote wa Uwezeshaji, bila kusahau 

walioko kwenye mabanda ya Maonesho; 
 Wanahabari;  
 Wageni Waalikwa;  
 Mabibi na Mabwana. 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kwanza kabisa napenda kumshukuru Mungu kwa kutufikisha siku ya leo 

ambapo tunahitimisha maonesho yetu ya Saba ya Mifuko na Programu za 

Uwezeshaji. Pili ninapenda kuchukua fursa hii kukushukuru wewe binafsi 

kwa kukubali kuwa na sisi leo hapa. Tunakushukuru sana.  

Nawashukuru pia wote walioalikwa na kuweza kuja kushuhudia Kilele cha 

Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji wakiwemo 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Kaimu Katibu Mkuu wa 

Wizara, Makatibu Tawala wa Mikoa, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu 

wa Taasisi mbalimbali katika sekta ya umma na sekta binafsi, 

wajasiriamali, wanahabari na wananchi wote kwa ujumla 

wenu.Tunatambua kuwa nyote mnayo majukumu mengi mliyopanga 

kuyafanya siku ya leo lakini pamoja na hayo mmeweza kukubali mwaliko 

wetu na kuja kushiriki katika Kilele cha Maonesho haya. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kipekee napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wadhamini wa Maonesho 

haya ya Saba ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji kwa michango yao 

wa hali na mali na kuwezesha kufanikisha Maonesho haya. 

Tunawashukuru sana kwa Udhamini huu.   

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kabla ya Uhuru wananchi hawakushiriki kikamilifu katika shughuli za 

uchumi kutokana na vikwazo vya kiuchumi. Baada ya Uhuru mwaka 1961, 

wananchi walipata madaraka ya kisiasa lakini sehemu kubwa ya uchumi 
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bado ilibaki mikononi mwa wageni na baadhi ya Watanazania. Kutokana na 

hali hii, Serikali ilitangaza Azimio la Arusha mwaka 1967. Pamoja na 

kutangazwa kwa Azimio la Arusha, bado hali ya ushiriki wa Watanzania 

kwenye shuhuli za kiuchumi ilikuwa ndogo kutokana na: ukosefu wa mitaji; 

ukosefu wa ujuzi na uzoefu vikichochewa na upungufu katika elimu; 

ukosefu wa dhamana ya mikopo; ukosefu wa masoko ya uhakika au uwezo 

wa kuingia katika masoko yenye ushindani; na ushirika hafifu na ukosefu 

wa sauti ya pamoja ya makundi mbalimbali ya wananchi katika kusimamia 

maslahi yao.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kutokana na ushiriki mdogo wa watanzania na changamoto zilizokuwa 

zikiwakabili Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali za kuwawezesha 

wananchi kiuchumi kwa lengo la kujenga uchumi na kupunguza mzunguko 

wa umaskini kwa wananchi. Jitihada hizo ni pamoja na:- 

Kuanzisha mifuko na programu za uwezeshaji kwa lengo la kutoa 

mikopo na dhamana ya mikopo kwa wananchi kwa masharti nafuu. 

Mifuko na programu za uwezeshaji zinatoa huduma zinazohusu sekta 

mbalimbali ikiwemo sekta ya mawasiliano, nishati, kilimo, biashara, 

afya, ujenzi, sanaa, utamaduni, mifugo, michezo, misitu, maji, 

mazingira, viwanda, utalii, elimu, nyumba na ardhi. 

Kwa upande wa mifuko na programu za uwezeshaji zinatoa mikopo na 

dhamana ya mikopo, zimewezesha wafanyabiashara wadogo na kati 

kupata huduma za mikopo na dhamana ili kuanzisha na kukuza biashara.  

. Hadi Juni, 2024, kuna jumla ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji 72 

ambazo zimewezesha huduma za mikopo, dhamana na ruzuku kwa 



4 
 

wananchi. Kati ya mifuko na programu hizo, mifuko na proramu 65 

zinamilikiwa na Serikali na mifuko na programu 7 zinamilikiwa na taasisi za 

sekta binafsi. Kati ya mifuko na programu 72 zilizopo, mifuko 18 inatoa 

mikopo moja kwa moja kwa walengwa, mifuko 7 inatoa dhamana za 

mikopo, mifuko 33 inatoa ruzuku na programu za uwezeshaji 14.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kutokana na changamoto ya kutofahamika kwa mifuko hii, Baraza kwa 

kushirikiana na Mikoa pamoja na Mifuko ya Uwezeshaji imekuwa ikifanya 

maonesho katika kanda mbalimbali kwa lengo la kujenga uelewa wa 

Mifuko hii kwa wananchi. Maonesho haya yalianza kufanyika mwaka 2017 

ambayo hufanyika kikanda. Maonesho ya Kwanza, yalifanyika mwaka 

2017 katika Kanda hii hii ya Kati iliyohusisha mikoa ya Dodoma, Singida na 

Tabora ambapo yalifanyika katika Mkoa wa Dodoma; Maonesho  ya Pili, 

yalifanyika mwaka 2018 katika Kanda ya Nyanda za Juu iliyohusisha mikoa 

ya Iringa, Mbeya, Njombe, Rukwa, Ruvuma na Songwe; Maonesho ya 

Tatu, yalifanyika Mwaka 2019 katika Kanda ya Ziwa na yalihusisha mikoa 

ya Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simiyu na Shinyanga na Maonesho ya 

Nne, yalifanyika mwaka 2021 katika Kanda ya Kaskazini yahusisha mikoa 

ya Arusha, Kilimanjaro, Manyara na Tanga. Maonesho ya Tano, 

yalifanyika mwaka 2022 katika Kanda ya Mashariki ambayo imehusisha 

mikoa ya Dar Es Salaam, Pwani, Morogoro, Lindi na Mtwara, na haya ni 

Maonesho ya Sita yalifanyika katika kanda ya Magharibi na kuhusisha 

Mikoa ya Kigoma na Katavi.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Ili kuifanya mifuko na programu hizo zifahamike pia kwa Kanda hii na 

kusaidia wananchi kunufaika nayo, Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi kwa kushirikiana Ofisi ya Mkoa wa Singida na Taasisi 

zinazosimamia mifuko na programu za uwezeshaji imeandaa Maonesho 

haya ambapo kwa mwaka 2024 ni Maonesho ya saba yakiwa na 

Kaulimbiu:SHIRIKI UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA UNUFAIKE NA 

FURSA ZA UWEZESHAJI. Maonesho haya yamefanyika katika kanda hii 

ya Kati na kuhusisha Mikoa ya Singida, Tabora na Dodoma na Mikoa ya 

Shinyanga, Manyara na Dar es Salaam imeweza kushiriki pia. Maonesho 

haya yalianza tarehe 8 na leo ni kilele chake tarehe 14 mwezi Septemba 

mwaka 2024. 

 

Katika Maonesho haya, Taasisi zinazosimamia mifuko na programu za 

uwezeshaji za Serikali na za sekta binafsi zimeshiriki na kutangaza vigezo, 

sifa, masharti, taratibu kwa walengwa wa mikopo, dhamana na ruzuku ili 

kuleta uelewa na kuonesha jinsi mifuko na programu hizo zilivyobadilisha 

maisha ya wananchi.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Jitihada nyingine ambazo zimechukuliwa na Serikali katika kuwawezesha  

wananchi kwenye shughuli za kiuchumi na kupunguza mzunguko wa 

umaskini ni pamoja na:-  

(i) Kutekeleza Mpango wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na vya Kati   

(SANVN Viwanda Scheme) kwa lengo la kutoa fursa kwa Watanzania 

kupata mikopo yenye riba nafuu kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 

viwanda vidogo na vya kati hususan vilivyochakata mazao ya kilimo na 



6 
 

mifugo. Mpaka sasa mpango huo umewezesha mikopo yenye jumla ya 

thamani ya Shilingi Bilioni 5.6 kwa miradi 79 katika mikoa 13. Mikoa 

hiyo ni pamoja na: Mwanza; Arusha; Dar Es Salaam; Kilimanjaro; 

Mbeya; Geita; Dodoma; Shinyanga ; Iringa; Njombe; Singida; 

Pwani na Rukwa.   

(ii) Kuanzisha vituo vya uwezeshaji kama ilivyoelekezwa katika Ilani ya 

CCM kwa ajili ya Uchaguzi wa mwaka 2020 Ibara ya 26 (K).  Nia ya 

Serikali ni kuhakikisha huduma za kuwawezesha wananchi kiuchumi 

zinapelekwa karibu na wananchi. Huduma hizi ni pamoja na: mikopo, 

mafunzo, urasimishaji wa biashara, ujuzi wa wafanyabiashara, 

uongezaji thamani ya mazao, elimu ya kodi na upatikanaji wa masoko. 

Hadi Juni, 2024 jumla ya vituo vya uwezeshaji 25 vimeanzishwa katika 

mikoa 11 ya Shinyanga (Vituo 3), Geita (Vituo 2), Singida, Rukwa, 

Kigoma (Vituo 6) na Dodoma (Vituo 7), Pwani, Morogoro, Dar es 

Salaam, Katavi na Tanga. Na baadhi ya Mifuko hii imeweka huduma 

katika baadhi ya vituo hivi na kwa mkwa awa fedha 2023/2024 vituo 

hivi viliwezesha upatikanaji wa mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 6.1 kwa wanufaika 1,497. Niendelee kutoa wito kwa Mifuko ya 

Uwezeshaji na taasisi nyingine wezeshi kuendelea kuweka huduma 

zenu katika vituo hivi. 

(iii) Na kwa mwaka huu wa fedha 2024/2025 tunapenda sana kumshukuru 

Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan; Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kuwezesha Baraza kupata fedha kwa ajili 

ya utekelezaji wa Programu ya Uwezeshaji Mikoani ijulikanayo kama 

IMARISHA UCHUMI NA MAMA SAMIA (IMASA). Programu hii 

itatekelezwa Mikoani ikiwa chini ya Wakuu wa Mikoa kwa kuibua 
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vipaumbele vya Uwezeshaji Mikoani na kuja na Program makhsusi 

kwa kila Mkoa kwa kuzingatia, uhitaji, fursa na program zingine za 

Serikali zilizopo kama 30% ya Manunuzi ya Umma, Mikopo ya 10%, 

n.k hii inaonesha namna Serikali yetu chini ya uongozi hodari wa Rais 

wetu unatambua na umedhamiria kuhakikisha wananchi wote 

wanapata fursa mbalimbali za Uwezeshaji na kuwawezesha kushiriki 

kumiliki uchumi wa Nchi yao. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Pamoja na jitihada zilizofanyika, bado kuna changamoto ambazo zinaathiri 

uwezeshaji wananchi na kusababisha mzunguko wa umaskini katika jamii. 

Changamoto hizo ni pamoja na:- 

(i) Kiwango kidogo cha upatikanaji wa huduma za fedha katika maeneo 

ya pembezoni na vijijini. Hali hii inakwamisha wafanyabiashara 

waliowekeza maeneo ya pembezoni na vijijini kushindwa kupanua 

biashara na wananchi kushindwa kushiriki kikamilifu katika shughuli 

za kiuchumi.  

(ii) Ukosefu wa mitaji kwa wananchi wanaohitaji kuanzisha au kukuza 

biashara kutokana na ukosefu wa dhamana. 

(iii) Gharama kubwa ya upatikanaji wa huduma za fedha kutokana na riba 

kubwa na kufanya gharama kubwa za upatikanaji wa mikopo.  

(iv) Ukosefu wa maeneo ya kufanyia biashara yenye mazingira wezeshi 

kwa ajili ya wafanyabiashara hasa wafanyabiashara wadogo.  

(v) Ukosefu wa dhamana kwa wananchi wakiwemo wajasiriamali wadogo 

na wa kati kutokana na eneo kubwa la ardhi nchini kutopimwa au 

kurasimishwa. Ardhi ni chombo cha uwezeshaji kwa kutumika kama 

dhamana ya mikopo. 

(vi) Nk 
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Hivyo sisi kama Baraza tutaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali ili 

kuendelea kuhakikisha wananchi wengi zaidi wanafikiwa na fursa 

mbalimbali za uwezeshaji nchini. 

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Tunatoa pia shukrani zetu za dhati kwa Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia 

Suluhu Hassan; Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kuendelea kutenga fedha za Mifuko hii na kuhakikisha uwezeshaji 

unaendelea kukua. Aidha, tunampongeza kwa kuuboresha Mpango wa 

Mikopo ya Halmashauri wa 10% na kuweza kuanza tena kwa baadhi ya 

Maeneo yaliyoainishwa baada ya kusimama kwa muda mfupi kwa ajili ya 

mapitio. 

 
 
HITIMISHO 
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Pamoja na changamoto hizi, Maonesho haya yanalenga kuleta matokeo 

chanya ikiwa ni pamoja na:  kukuza uelewa wa wananchi kuhusu kuwepo 

kwa mifuko na programu za uwezeshaji; kuwajengea wananchi utamaduni 

wa kujiwekea akiba na kuwekeza katika miradi ya kiuchumi yenye kuleta 

faida; na kuongeza hamasa kwa wananchi kutafuta vigezo vya 

kukopesheka ikiwa ni pamoja na kutumia ardhi kama dhamana na kujiunga 

kwenye vikundi vya kiuchumi kama SACCOS na VICOBA.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Maonesho haya yamehudhururiwa na Taasisi mbalimbali zipatazo 50 

zikiwemo Mifuko ya Uwezeshaji, Mabenki, Taasisi za Serikali, Taasisi 

binafsi na Vyuo vya elimu ya kati.  
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Pamoja na Taasisi hizi tumekuwa pia ushiriki wa Mikoa 5 ambayo ni 

Singida, Tabora, Manyara, Shinyanga na Dar es Salaam.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Jumla ya wajasiriamali zaidi ya 56 na vikundi 38 wameweza kushiriki 

kujitangaza na kuuza bishara zao pamoja na kupewa huduma mbalimbali 

za uwezeshaji ikiwa ni pamoja na: huduma za mikopo nafuu kutoka 

kwenye mifuko ya Serikali na sekta binafsi; huduma za kibenki na mikopo; 

elimu ya kodi; elimu ya fedha; elimu ya ufundi; elimu ya kuongeza thamani 

bidhaa; huduma za bima; huduma za hifadhi ya jamii; elimu ya 

msambomilia; elimu ya masoko na mitandao ya masoko pamoja na 

huduma za ithibati ya bidhaa.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Katika Moanesho haya BRELA imeweza kusajili majina ya biashara 84, 

kuhuisha majina ya biashara 7, kutoa leseni 4 pamoja na usajili wa miliki 

bunifu (IP) 4. TRA imeweza kutoa TIN 8, GS1 imetoa misimbomilia 15,na 

jumla ya akaunti 139 zimeweza kufunguliwa na Benki zilizoshiriki ambazo 

ni; CRDB, Azania, NBC,NMB PBZ na TCB.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Katika Kilele cha Maonesho ya Saba ya Mifuko na Programu za 

Uwezeshaji pamoja na masuala mengine, Mheshimiwa Mgeni Rasmi 

ninakuomba Uzindue mwongozo wa Uratibu na Usimamizi wa Mifuko na 

Programu za Uwezeshaji, pia uweze kutoa tuzo kwa Washindi wa 

Maonesho pamoja na Kutoa mikopo kwa wajasiriamali wachache ambao 

wamenifadika na baadhi ya Mifuko iliyopo hapa. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 
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Naomba kipekee Nimshukuru kwa dhati Mheshimiwa Halima Dendego; 

Mkuu wa Mkoa wa Singida kwa namna aliyovyotupokea Mkoani kwake na 

kuwa na sisi bega kwa bega akiwa na timu yake ya Wakuu wa Wilaya zote 

pamoja wataalamu wake ili kuhakikisha Maonesho haya yanafanikiwa tena 

kwa ukubwa na viwango vya juu, Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 

Tunashukuru sana. 

Ninaomba pia kwa mara nyingine niwashukuru wageni waalikwa wote 

kwa kufika kwenye Kilele cha Maonesho ya Saba ya Mifuko na 

Programu za Uwezeshaji. Kipekee nachukua nafasi hii  kuwashukuru 

Wadhamini wa Maonesho ya Saba ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji 

kwa kuwezesha kufanyika kwa Maonesho haya. Huu ni mfano mzuri wa 

ushirikiano na ninatoa wito kwa wadau wote kujitokeza kwa wingi na 

kuendelea kuunga mkono juhudi za Serikali za kuwawezesha wananchi. 

Asanteni Sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

Kwa kumalizia nawapongeza sana Washiriki wote, wananchi wa Mkoa wa 

Singida na wadau wote kwa kufanikisha Maonesho ya Saba ya Mifuko na 

Programu za Uwezeshaji mwaka 2024. Hongereni sana. 

 

Baada ya kusema hayo, Mheshimiwa Mgeni Rasmi ninaomba 

kuwasilisha 

Nawashukuru Sana kwa Kunisikiliza 


